forums.thaieurope.netพูดคุยแลกเปลี่ยนคนไทยในยุโรปถือบัตรสีส้ม (5 เดือน) เดินทางไปกลุ่มประเทศเชงเก้นได้หรือไม่
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถือบัตรสีส้ม (5 เดือน) เดินทางไปกลุ่มประเทศเชงเก้นได้หรือไม่  (อ่าน 4988 ครั้ง)
Yellow Piggie
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 03 มีนาคม, 2006, 20:51:14 »

ปลายเดือนมีนาคม เพื่อนจากเมืองไทยจะมาเยี่ยมและวางแผนเที่ยวฝรั่งเศส-เนเธอร์แลนด์ด้วยกัน

แต่มีข้อข้องใจน่ะค่ะ เพราะว่าดิฉันถือบัตรสีส้มอยู่
ซึ่งได้หลังจากแต่งงานเมื่อต้นเดือน กพ. ที่ผ่านมา
ถามเพื่อนคนไทยเค้าบอก ออกจากเบลเยี่ยมไม่ได้  

เลยไม่แน่ใจว่า ถือบัตรนี้แล้วจะเดินทางออกจากเบลเยี่ยมไปประเทศอื่นๆ ในกลุ่มเชงเก้น
หรือเบเนลักซ์ได้หรือไม่

ปล. วีซ่าดิฉันหมดอายุวันที่ 7 มีนาคมนี้ค่ะ
Anonymous
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2006, 05:03:25 »

you can't go out belgium.untill you get yellow card.
คิม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2006, 16:58:19 »

ไปได้ครับ แต่อย่าออกนอกเช็งเก็น (เพราะคุณจะไม่ผ่านอิมมิเกรชั่น)
ตอนผมแต่งงาน ได้บัตรสีส้ม ผมไปฮันนีมูนฝรั่งเศส กับเดนมาร์ก ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
รับประกันจากประสบการณ์ตรงครับ
คิม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2006, 17:03:13 »

อ้อ แต่ช่วงเดือนที่ห้า (เดือนสุดท้ายก่อนบัตรหมดอายุ)
อย่าพยายามออกไปเที่ยวครับ เพราะตำรวจจะมาตรวจอีกครั้งเพื่อออกบัตรห้าปี
ตอนนี้ พึ่งได้บัตรมา จะไปไหนในเช็งเก็นก็ไปครับ (ไม่มีใครมาตรวจหรอก)
วีซ่า ก็ไม่ต้องสนใจครับเพราะเราแต่งงานเรียบร้อยแล้ว
เที่ยวให้สนุกครับ
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2006, 17:25:37 »

ปกติแล้วคุณไม่สามารถเข้าประเทศฝรั่งเศษใด้ค่ะ ตราบใดที่คุณยังไม่ใด้ถือพาสปอร์ตของทางเบลเยี่ยม ในกรณีที่บางคนเข้าฝรั่งเศษโดยไม่มีการขอวีซ่านั้นขอบอกว่าคุณโชคดีมากที่คุณไม่โดนตำรวจเค้าตรวจและถ้าคุณโดนตำรวจของทางฝรั่งเศษตรวจละก้อคุณเที่ยวไม่สนุกแน่ค่ะ
ที่รู้ก็เพราะตัวเองมีประสพกาณร์เกี่ยวกับเรื่องนี้มาแล้ว และอีกหลายๆๆประเทศที่ไม่สามาร๔เข้าใด้เหมือนกัน
ถ้าเพื่อนๆๆคนใหนอยากจะเดินทางไปเที่ยวประเทศในเขตยุโรปก็ลองสอบถามไปยังสถานทูตของประเทศที่คุณจะไปว่าต้องขอวีซ่าหรือไม่หรือเข้าไปใด้เลย และเวลาไปเที่ยวจะใด้ไม่ระแวงว่าจะมีตำรวจมาตรวจหรือไม่
อืม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2006, 22:39:56 »

คุณข้างบนคงมึน หรือเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ
เจ้าของกระทู้เค้าหมายถึงว่าตอนนี้เค้าแต่งงานและอาศัยอยู่ที่เบลเยี่ยมแล้ว
จริงๆแล้ว คุณไปแค่เนเธอแลนด์กับฝรั่งเศสนี่ก็นั่งรถไฟ ไม่ก็ขับรถไป ไม่ต้องกังวลเรื่องบัตรสีส้มหรืออะไรครับ
ตราบใดที่คุณยังไม่ออนอกเช็งเก็น ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ

แล้วก็ไม่เกี่ยวอะไรกับพาสปอร์ตเบลเยี่ยมหรือฝรั่งเศสอะไรทั้งนั้นครับ แล้วก็ไม่ได้เกี่ยวกับโชคดีหรือโชคร้ายด้วย
ถ้าตำรวจฝรั่งเศสมาตรวจ ก็ยื่นพาสปอร์ตไทยให้ดูตามปกติหมือนนักท่องเที่ยวทั่วไป
โดยปกติแล้วถ้าไม่ได้เป็นบุคคลน่าสงสัย หรือทำตัวผิดปกติ ตำรวจไม่มาตรวจหรอกครับ
Chi...Belguim
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2006, 01:43:35 »

คุณถือบัตรสีส้มอายุ 5 เดือน คุณไม่มีสิทธิ์ออกนอกเบลเยียมได้ หากคุณออกไปเเละตำรวจตรวจเจอคุณจะมีปัญหาตามมาได้
เเต่หากไม่เจอถือว่าโชดดีค่ะ คุณควรสอบถามจาก stadhuis หากคุณไม่ถามเเล้วออกนอกเบลเยียมไป คุณพร้อมที่จะยอมรับผลที่จะตามมาหรือเปล่า  

ฉันมีเพื่อนโดนที่Holland ตำรวจจับไปที่สถานีตำรวจเลยเเละจะส่งกลับเมืองไทยด้วย เพื่อนต้องโทรหาเเฟนให้เอาเอกสารหลายตัวมายืนยันพร้อมกับบอกตำรวจที่นี่ให้โทรไปคุยให้ด้วย กว่าเรื่องจะเสร็จก็ปาไป 5-6 ชั่วโมง  คุณควรคิดดีๆนะคะ

EAST OR WEST, HOME IS BEST

I LOVE THAILAND
Anonymous
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2006, 19:58:38 »

i am agree with khun chi.
ผู้เยี่ยมชม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2006, 23:29:37 »

ไม่รู้ว่าประเทศอื่นเป็นยังงัยนะค่ะรู้แต่ว่าประเทศออสเตรียเข้าไม่ใด้ค่ะถ้าจะเข้าออสเตรียต้องขิวีซ่าเข้าไปค่ะ
ผ่านมาบอก
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2006, 00:32:50 »

ถือบัตรสีส้มสามารถไปเที่ยวประเทศที่อยู่ในเครือเซ็งเก้นได้จ้า ถ้ามีคำรวจมาตรวจก็ยื่นบัตร สีส้มกับพาสปอตร์ไทยให้เขาตรวจ  และถ้าอยากจะไปเที่ยวที่สวิตเซอร์แลนด์ถ้าได้บัตรสีเหลือง แล้วก็ไม่ต้องขอวีซ่า เพราะ Holding a valid residence permit of one of the  Europeam Union Free entry stay of up to 3 months
Anonymous
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2006, 12:52:53 »

:roll:please call to stadhuis and embassy for make sure.
Yellow Piggie
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2006, 20:07:50 »

ขอบคุณทุกๆ คนมากค่ะ

คุยกะ Gemeenthuis เค้าบอกคล้ายๆ กับความเห็นข้างบนอ่ะค่ะ
ว่า ถ้าตำรวจมาขอตรวจก็เป็นอาจเป็นเรื่องได้ ขึ้นอยู่กับดวง และดุลยพินิจของตำรวจทางโน้น

แฟนไม่สบายใจ (เค้าไม่ได้ไปด้วย) หากเกิดอะไรขึ้นเหมือนอย่างที่คุณ chi บอก  :cry:
ดิฉันเลยไม่กล้าเสี่ยง ติดต่อเพื่อนๆ และยกเลิกทริปไปแล้ว :cry:  
สงสัยคงจะอีกนานกว่าจะรวมตัวกันได้อีก
เพราะการลางาน 2 อาทิตย์ ค่อยข้างยากสำหรับเพื่อนๆ ที่เมืองไทย

และจากหลายๆ ความเห็น ดิฉันกับแฟนอาจไปเที่ยวช่วงวันหยุดแถบเพื่อนบ้านใกล้ๆ นี้
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2006, 20:14:47 »

ดีใจค่ะที่คุณคิดอย่างนี้ อนาคตอีกไกลค่ะ ค่อยไปหลังจากได้บัตรเหลืองก็ไม่สายค่ะเเละสบายใจด้วย

NaCl
Newbie
*

NAMKLUE@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2006, 01:32:44 »

แล้ว นักเรียนล่ะคะ  คือว่าตอนนี้ถือบัตรขาวอยู่  มีอายุ 1 ปี  ไม่ทราบว่าจะไปเที่ยวสวิตเซอร์แลนด์ได้หรือไม่ หรือต้องขอวีซ่าต่างหาก (ตอนนี้กำลังทำเรื่องขอวีซ่าเข้าประเทศอังกฤษอยู่ค่ะ)
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2006, 03:10:42 »

สำหรับ สวิตเซอร์เเลนด์ เเละ อังกฤษ หากยังถือ Thai passport อยู่  ต้องทำเรื่องขอวีซ่าค่ะ

หน้า: [1] 2
พิมพ์