forums.thaieurope.netพูดคุยแลกเปลี่ยนท่านถาม - เราตอบอยากทราบว่าพี่ๆ ท่านใด มีข้อมูล การสอบ A 1 ภาษา เยอรมันบ้าง
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าพี่ๆ ท่านใด มีข้อมูล การสอบ A 1 ภาษา เยอรมันบ้าง  (อ่าน 6812 ครั้ง)
tao_tong1976
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 26 มกราคม, 2009, 02:10:26 »

หวัดดี ค่ะพี่ๆ และเพื่อนๆ นะค๊ะ พอดี อยากทราบเกี่ยวกับ แนวข้อสอบ ภาษาเยอรมัน A1 ค่ะ เพราะตอน นี้เรียนอยู่ค่อย ข้างยากอ่ะค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆ พอจะมีแนวข้อสอบมั๊ยค๊ะ  และสอบถามเคล็ดลับการทำวีซ่าไปเยอรมันด้วยค่ะ เห็นเพื่อนทำแล้วไม่ผ่าน ไม่รู้สาเหตุใด มีแพลนจะแต่งงานปีนี้อ่ะค่ะ  แต่ไม่รู้ว่าจดทะเบียนที่เมืองไทย ดีกว่า หรือ เยอรมันดีกว่าอ่ะค่ะ พี่คนไหนมีคำแนะนำบ้างค๊ะ ช่วยบอกหน่อยนะค๊ะ ขอบคุณมากค่ะ
^pimmi
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 มกราคม, 2009, 05:23:22 »

หวัดดีคะ

ถ้าตอนนี้อยู่ที่เมืองไทยแนะนำให้ไปเรียนภาษาเยอรมันที่เกอเธ่ ไว้นะคะจำเป็นมากเนื่องจากตอนนี้คนที่จะขอวีซ่าแต่งงานของเยอรมันจะต้องไปเรียนภาษาเยอรมันก่อนทางสถานทูตถึงจะออกวีซ่าแต่งงานให้นะคะ ถ้าว่างเรียนเอาไว้ก็ไม่เสียหลายนะคะเมื่อยามที่เราจะเป็นใช้ขึ้นมาเรามีอยู่ในมือมาก่อนแล้วไม่ต้องไปรอให้เสียเวลาอีก

ด้วยความหวังดี

พิมBN
blackswan
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 มกราคม, 2009, 18:31:18 »

สวัสดีค่ะ

ดิฉันอยู่สวิตเซอร์แลนด์ แต่ก็พูดภาษาเยอรมันเหมือนกัน คำแนะนำสำหรับข้อสอบ เอไอนส์ ไม่มีอะไรมากค่ะ 
1. ฟัง  ต้องหัดฟังให้มาก ๆ แล้วจับใจความว่าเขาพูดถึงอะไร แล้วจะมีตัวเลือกให้เลือกตอบ
2. เขียน อันนี้จะเน้นเรื่องไวยากรณ์
3. พูด  เป็นการสอบพูด

แต่ไม่ต้องกังวลไปหรอกนะคะ  เพราะอาไอนส์  เป็นขั้นที่ไม่ยาก เพราะฉะนั้น คำถามอะไรก็จะง่าย  ที่สำคัญคำศัพท์ คุณต้องจำให้ได้มากๆ เพราะถ้าไม่ได้คำศัพท์ก็จะทำอะไรไม่ได้เลย

คือจริง ๆ ดิฉันไม่ได้เรียนอาไอนส์ เรียนก็ขั้นอาซวายเลย  แต่ไม่ได้สอบอาซวาย ดิฉันไปสอบเบไอนส์ของเกอเธ่ค่ะ แนวทางข้อสอบก็จะเป็นในแนวเดียวกัน ก็คือ ฟัง เขียน พูด  ดิฉันเรียนและสอบที่สวิตฯ นะคะ ไม่ได้เรียนภาษาเยอรมันจากที่เมืองไทยมาก่อน มาเรียนอีกทีก็ตอนมาอยู่สวิตฯแล้วล่ะค่ะ ตอนแรก ๆ ก็งงเป็นไก่ตาแตกอยู่เหมือนกัน เพราะไม่เหมือนกับภาษาอังกฤษ 

สำหรับเคล็ดลับเรื่องการขอวีซ่าเข้าเยอรมัน  อันนี้คุณต้องถามพี่ Auslaenderin หรือลองอ่านดูเรื่องเก่าของพี่เขา ในหัวข้อ คนไทยในยุโรป กระทู้ เยอรมัน ฉัน ยุโรป แล้วล่ะคะ  เพราะดิฉันอยู่ในสวิตฯ กฏหมายต่างกัน  พี่ใหม่ หรือ เอาสแลนด์เดอร์ริน จะให้คำแนะนำได้อย่างดีและละเอียดค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ  ยินดีต้อนรับว่าที่สะใภ้ยุโรปคนใหม่ค่ะ
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มกราคม, 2009, 20:08:23 »

สวัสดีค่ะพี่ ๆ

ขอบคุณมากนะค๊ะ สำหรับคำแนะนำดีๆ ตอนนี้ รู้สึกมีปัญหา กับเรื่องการแต่งประโยค อ่ะค่ะ ยังไม่รู้ หลักเท่าไหร่ รู้แต่ว่า VERB จะอยู่ตำแหน่งที่ 2 เสมอ ไม่ทราบว่าพี่ๆ มีเคล็ดลับ อีกหรือเปล่าค๊ะ ที่ทำให้เข้าใจมากขึ้นอ่ะค่ะ

ขอบคุณมากนะค๊ะ
blackswan
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มกราคม, 2009, 20:50:09 »

เรื่องการแต่งประโยคของภาษาเยอรมัน

ถ้าไม่มี Adverbien  ในประโยค
1. Subjekt + Verb + Dativ (Personalpronomen) + Akkusativ (Nomen, Possesivpronomen)
Z.B.  Ich gebe dir das Buch.  Ich gebe dir mein Buch.

2. Subjekt + Verb + Akkusativ (Personalpronomen) + Dativ (Personalpronomen)
Z.B. Ich gebe es dir.  จากประโยค Ich gebe dir das Buch.

ถ้ามี Adverbien ในประโยค ก็จะมีทั้งแบบที่เน้นความให้ชัดเจนขึ้น และไม่เน้นความให้ชัดเจน คือ เป็นคำกริยาวิเศษณ์ปกติ
Z.B. Ich hasse aeusserst den Wurm. Ich koche aeusserst ungern.

สำหรับคำ Adverbien นั้น เมื่อต้องการทำให้ประโยคสละสลวยขึ้น สามารถนำมาขึ้นต้นประโยคได้
Z.B. Eigentlich wollte ich zu Essers Gasthaus, das ich allerdings noch nicht kannte.

นี่คือคร่าว ๆ สำหรับอาไอนส์  เพราะจริง ๆ แล้ว เรื่องการวางตำแหน่งคำที่ถูกต้องจะเรียนในชั้น เบซวาย จำไว้แต่เพียงว่า กริยาอยู่ตำแหน่งที่ สอง เสมอ และไม่ต้องกังวลมาก เพราะเราเรียนแค่ชั้นเอไอนส์ จะพูดผิดพูดถูกบ้างก็ไม่เป็นไร ขนาดคนที่เรียนขั้นที่สูงกว่าบางครั้งยังพูดผิดก็มี  เพราะยังไงก็ไม่ใช่ภาษาเรา หรือแม้แต่เจ้าของภาษาเองก็ยังเขียนผิด เขียนตก คนเราเรียนรู้ จากความผิดพลาด

หวังว่าความรู้เพียงแค่หางอึ่งของดิฉันจะช่วยคุณได้บ้างนะคะ

blackswan
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 มกราคม, 2009, 21:21:31 »

ตอบคุณเต่าทองค่ะ

ดิฉันลืมบอกไปว่า การสอบจะมีทั้งหมดสี่ตอน  คือ อ่าน เขียน ฟัง พูด ค่ะ 

การอ่าน  คือ อ่านทำความเข้าใจกับเรื่องที่ให้มา  แล้วเลือกตอบค่ะ

โชคดีนะคะ  มีอะไรถามดิฉันหลังไมค์ได้ค่ะ  ส่งเมล์ถามได้นะคะ  หากไม่ถือว่าเป็นการสอนจระเข้ว่ายน้ำ
หรือหากไม่คิดว่าดิฉันอวดรู้  ก็สอบถามมาได้ค่ะ  ความรู้ที่ดิฉันได้เรียนมาอาจเป็นประโยชน์บ้างสำหรับคุณ
kae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มกราคม, 2009, 22:58:40 »

กระทู้นี้น่าจะไปเปิดที่คนไทยในยุโรปมากกว่านะคะ พูดคุยเรื่องเรียนและกิจกรรมหรือท่าน-ถามเราตอบมากกว่านะคะ
ความจริงแล้วทางเวปฯเค้าก็เขียนด้วยภาษาไทยที่ชัดเจนนะคะไม่น่าจะสับสน ฮืม ฮืม
ต้องขอโทษด้วยคะถ้าทำให้ระเคืองใจ
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 มกราคม, 2009, 23:56:00 »

ต้องขอโทษด้วยนะค๊ะ เพราะเพิ่งเป็นสมาชิกครั้งแรก อ่ะค่ะ หวังว่าคงไม่ทำให้เสียหายกับทางเวบ นะค๊ะ ขอบคุณมากค่ะที่ให้คำแนะนำนะค๊ะ ยั่งนี้ต้องถามคุณผู้รู้ ใช่มั๊ยค๊ะ ฮิฮิฮิ
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 มกราคม, 2009, 00:07:17 »

เรื่องการแต่งประโยคของภาษาเยอรมัน

ถ้าไม่มี Adverbien  ในประโยค
1. Subjekt + Verb + Dativ (Personalpronomen) + Akkusativ (Nomen, Possesivpronomen)
Z.B.  Ich gebe dir das Buch.  Ich gebe dir mein Buch.

2. Subjekt + Verb + Akkusativ (Personalpronomen) + Dativ (Personalpronomen)
Z.B. Ich gebe es dir.  จากประโยค Ich gebe dir das Buch.

ถ้ามี Adverbien ในประโยค ก็จะมีทั้งแบบที่เน้นความให้ชัดเจนขึ้น และไม่เน้นความให้ชัดเจน คือ เป็นคำกริยาวิเศษณ์ปกติ
Z.B. Ich hasse aeusserst den Wurm. Ich koche aeusserst ungern.

สำหรับคำ Adverbien นั้น เมื่อต้องการทำให้ประโยคสละสลวยขึ้น สามารถนำมาขึ้นต้นประโยคได้
Z.B. Eigentlich wollte ich zu Essers Gasthaus, das ich allerdings noch nicht kannte.

นี่คือคร่าว ๆ สำหรับอาไอนส์  เพราะจริง ๆ แล้ว เรื่องการวางตำแหน่งคำที่ถูกต้องจะเรียนในชั้น เบซวาย จำไว้แต่เพียงว่า กริยาอยู่ตำแหน่งที่ สอง เสมอ และไม่ต้องกังวลมาก เพราะเราเรียนแค่ชั้นเอไอนส์ จะพูดผิดพูดถูกบ้างก็ไม่เป็นไร ขนาดคนที่เรียนขั้นที่สูงกว่าบางครั้งยังพูดผิดก็มี  เพราะยังไงก็ไม่ใช่ภาษาเรา หรือแม้แต่เจ้าของภาษาเองก็ยังเขียนผิด เขียนตก คนเราเรียนรู้ จากความผิดพลาด

หวังว่าความรู้เพียงแค่หางอึ่งของดิฉันจะช่วยคุณได้บ้างนะคะ

พี่ค๊ะ หนูต้องขอบคุณ พี่ๆ ที่ให้ เคล็ดลับ การเรียนภาษาเยอรมันให้ หนูนะค๊ะ  ตอนนี้รู้สึกสบายๆ แล้วค่ะ ไม่เครียดแล้วค่ะ

Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 มกราคม, 2009, 01:02:03 »

สวัสดีค่ะ P PAN + PIMI   ข้อมูลที่พี่ให้มาดีมากเลยค่ะ ตอนหนูเรียนเข้าใจมากขึ้น ต้องขอโทษนะค๊ะ ที่รบกวนเวลาของพี่ อ่ะค่ะ ตอนี้นี้ก็ เรียนไปเรื่อยๆค่ะ ขอบคุณมากๆ จากใจเลยนะค๊ะ
blackswan
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 มกราคม, 2009, 01:10:23 »

ตอบคุณเต่าทอง ถ้าคุณเต่าทองเกิดในปี 1976 คุณเต่าทองก็เป็นพี่ดิฉันแล้วล่ะคะ 

สำหรับปัญหาเกี่ยวกับภาษา  อะไรที่ดิฉันรู้และพอช่วยได้ ก็จะช่วยตอบค่ะ เพราะตอนนี้ดิฉันก็กำลังเรียนภาษาดอยทช์อยู่เหมือนกัน เรียนอยู่เบซวายค่ะ

อย่าท้อนะคะ  ภาษาไม่ใช่เรื่องยาก
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มกราคม, 2009, 21:45:03 »

สวัสดีค่ะ พี่แพน ขอบคุณมากนะค๊ะ ที่ให้กำลังใจ อ่ะค่ะ ไม่ทราบว่า พี่เรียนที่ เกอร์เธ่ เหมือนกันหรือป่าวค๊ะ

เป็นเพื่อนคุยกันได้นะค๊ะ tao_tong1976@hotmail.com นะค๊ะ  ยิ้มกว้างๆ

yingecon
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 กันยายน, 2009, 00:55:31 »

ลองเข้าไปอ่านแนวข้อสอบจากเวบนี้สิค่ะ เพื่อจะได้ประโยชน์บ้าง
ทั้งแนวการเขียนจดหมาย และการตั้งคำถามค่ะ
http://ichbinying.blogspot.com/

หน้า: [1]
พิมพ์