forums.thaieurope.netพูดคุยแลกเปลี่ยนท่านถาม - เราตอบข้อความในหนังสือเชิญมีไรบ้างคะ
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความในหนังสือเชิญมีไรบ้างคะ  (อ่าน 15959 ครั้ง)
j_yoghurt
Newbie
*

« เมื่อ: 05 กันยายน, 2008, 10:45:20 »

แฟนจะทำหนังสือเชิญให้เราไปเที่ยวที่เยอรมันบ้านเค้านะคะ เพื่อได้ศึกษาว่าเราพอใจจะไปอยู่มั้ย ประมาณนั้นนะคะ  รายละเอียดในหนังสือเชิญมีไรบ้างคะ  เชื่อได้แค่ไหนคะ 
Jirew
Newbie
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 05 กันยายน, 2008, 17:20:47 »

หนังสือเชิญก็เหมือนการเขียนจดหมายทั่วๆ ไปถึงบุคคลที่เราจะยื่นเรื่องขอวีซ่าค่ะ ในเนื้อหาก็จะเขียนประมาณว่าคนเชิญเป็นใคร ที่อยู่อยู่ที่ไหน และจะเชิญใคร ระหว่างที่เราไปที่นั่นจะมีการทำกิจกรรมอะไรบ้าง เช่นไปเที่ยวที่ไหน กี่วัน พักโรงแรมอะไร

ตัวอย่างที่เคยใช้นะคะ
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
                                                                                                                                                               31th July 2007

To : Belgian Embassy of Thailand

About : Invitation of Ms. Firstname Lastname for requesting a VISA.

I, Firstname Lastname, living at address , invite Ms. Firstname Lastname from Thursday 26th October 2007 to Monday 5th November 2007 to visit me for friendly and tourist reasons.

All she would need will be provided by myself (meals, housing, moves, health, and so on). She will sleep at my home for her whole stay except 4 nights where we’ll go abroad for tourisit reasons. Here are details:

- 1 night from 27th to 28th October : Hotel “Mercure Bonn Hardtberg”
                  Max Habermann street, 2
                  53123 Bonn (Germany)
                - 2 nights from 30th October to 1st November : Hotel “B&B Beaune Nord”
                  20, Tacot street
                  21420 Savigny-Lès-Beaune (France)
                - 1 night from 1st to 2nd November : Hotel Bellevue
                  67, Philippe Girard street
                  75018 Paris (France)

You can, of course, call me for any further details.

Sincerely yours.

Firstname Lastname
                                                                                                                                                Telephone number
                                                                                                                                                Email address

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

สีแดงคือที่ต้องเปลี่ยนเป็นของเราเองนะคะ

ส่วนคำถามที่ว่าเชื่อได้แค่ไหน อันนี้ไม่เข้าใจว่าหมายถึงอะไรนะคะ เชื่อแฟนได้แค่ไหน??? หรือว่ายังงัยคะ

ทริปของเราที่ไปจริงๆ มีการเปลี่ยนแผนเหมือนกัน ไม่ได้ไปตามกำหนดเวลาที่ในหนังสือเชิญทั้งหมด ที่แรกก็ไปค้าง 2 คืน จากที่ในจดหมายเขียนแค่ 1 คืน และเปลี่ยนโรงแรมด้วย เพราะหลังจากที่ไปแล้วปรากฎว่าอีกโรงแรมนึงมันใกล้บ้านญาติมากกว่า มันขึ้นอยู่กับสถานการณ์ ณ ตอนนั้นที่เราถึงประเทศที่จะไปแล้วค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ
j_yoghurt
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 กันยายน, 2008, 18:04:02 »

ขอบคุณมากคะ คุณ Jirew  ที่ว่าเชื่อได้นะ หมายถึง เนื้อความในจม.นะ เค้าต้องชี้แจงความจริงที่ต้องตรวจสอบได้ใช่มะคะ เช่นทำงานที่ไหน ต้องบอกความจริงใช่ป่าวคะ  คือ คบกันยังไม่นานมากนัก การจะไปกะเค้าเกรงว่าจะถูกหลอกนะคะ และหากเราไปแล้วเกิดเรื่องไม่ดีกะเรา ใครจะช่วยเราได้คะ รัฐบาลจะใช้หนังสือตัวนี้ยืนยัน ความผิดจากเค้า ค้นหาตัวเค้าได้ใช่มะคะ  จำเป็นมั้ยทีเราต้องติดต่อกะหน่วยงานไหน ให้รู้ว่าเราไปไหนกะใคร ด้วยหรือเปล่าคะ  กำลังคิดว่า หากต้องแจ้ง ก็จะบอกว่า พอไปถึงเยอรมัน  ภายใน 2 วันจะติดต่อไป หากไม่ติดต่อแสดงว่าเราได้รับอันตรายช่วยเราด้วยประมาณนี้นะคะ ได้หรือเปล่าคะ
Jirew
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 กันยายน, 2008, 21:45:57 »

จะบอกว่าตอนแรกที่จิ๋วจะมาเที่ยวที่นี่ก็กลัวอยู่เหมือนกันค่ะ จิ๋วพึ่งรู้จักกับแฟน แล้วแฟนก็อยากเชิญให้มาเที่ยวบ้านเขา แต่เขายังไม่เคยมาเมืองไทยเลย ทุกคนที่บ้านและที่ทำงานต่างลงความเห็นว่าต้องให้แฟนเดินทางมาเมืองไทยก่อน แล้วเราค่อยมาเยี่ยมเขาเพื่อความปลอดภัยของเรา เพราะมีข่าวไม่ดีเยอะเลยที่ชาวต่างชาติหลอกสาวไทยมาขายตัวอะค่ะ อันนี้ไม่ได้ขู่นะคะ เพราะมันมีจริงๆ

แต่ถ้าจะขอวีซ่ามาเที่ยวบ้านเขา เขาต้องให้เอกสารอีกหลายตัวกับเราเหมือนกันค่ะ ซึ่งเอกสารพวกนี้ก็ออกโดยหน่วยงานราชการประจำท้องถิ่นที่เขาอาศัยอยู่ ไม่รู้ว่าคุณ j_yoghurt รู้หรือยังว่าถ้าจะยื่นวีซ่าต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง จิ๋วก็ไม่แน่ใจนะคะว่าของเยอรมนีจะเหมือนกับเบลเยี่ยมหรือเปล่า จิ๋วเอารายการเอกสารของเบลเยี่ยมที่ต้องเตรียมมาให้ดูนะคะ

วีซ่าท่องเที่ยวที่เราขอเป็นแบบมีคนเชิญนะคะ

สำหรับผู้ที่ยื่นขอวีซ่า
เอกสารที่ต้องใช้มีดังนี้ค่ะ

- แบบฟร์อมยื่นขอวีซ่า
- รูปถ่ายขนาดสองนิ้ว 2 รูป พื้นหลังขาว
- Passport ของเรา ซึ่งจะต้องมีอายุเหลือ ไม่ต่ำกว่า 6 เดือน
- จดหมายรับรองการทำงานของเราว่าทำงานที่นี่ตั้งแต่เมื่อไหร่ถึงเมื่อไหร่ ตำแหน่งอะไร มีเงินเดือนเท่าไหร่ รวมไปถึงระบุวันลางาน
- ใบจองตั๋วเครื่องบินที่ระบุวันไปและกลับ
- เงินค่า Visa ประมาณ 3,000 บาท อาจจะเตรียมไปเยอะกว่านั้นก็ได้ค่ะ เพราะอาจจะมีการเปลี่ยนแปลง
- เอกสารอื่นๆ ที่แสดงความสัมพันธ์ของเราและผู้ที่เชิญไม่ว่าจะเป็นรูปถ่ายที่ถ่ายคู่กัน บิลค่าโทรศัพท์ที่แสดงรายการโทรว่ามีการติดต่อกันอยู่เป็นประจำ จดหมาย อีเมล์ หรือโปสการ์ด
- เอกสารรับรองสถานะทางการเงิน (ถ้ามี)

สำหรับผู้เชิญ
เอกสารที่ต้องใช้มีดังนี้ค่ะ

- สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน หรือ เอกสารที่พิสูจน์ได้ว่าผู้เชิญ มีสิทธิื์อาศัยอยู่ในเบลเยี่ยยมอย่างถูกต้องตามกฎหมาย
- สำเนา Passport หน้าแรกและหน้าที่ประทับตราการเข้าออกประเทศไทย
- จดหมายเชิญ ให้ระบุด้วยว่าจะไปทำอะไร จะมีไปเที่ยวที่ไหน เมื่อไหร่บ้างก็ให้ระบุสถานที่ด้วยยิ่งดี เขียนเป็นภาษาหลัก (แล้วแต่ว่าจะเป็น French หรือ Nederlands) หรือจะเขียนเป็นภาษาอังกฤษก็ได้
- Annex 3bis

ซึ่งพวกเอกสารเหล่านี้ก็สามารถที่จะตรวจสอบได้ในระดับนึงแล้วค่ะว่าเขาเป็นใคร ว่าแต่แฟนของคุณ j_yoghurt เคยเดินทางมาเมืองไทยหรือยังคะ ถ้าเคยมาแล้วโอกาสที่วีซ่าจะผ่านก็สูงเหมือนกันค่ะ และถ้าคุณกลัวว่าเขาจะหลอก ก็ให้เตรียมรูปถ่ายของแฟน สำเนาบัตรประชาชน สำเนา passport ของเขา และเบอร์โทรศัพท์ติดต่อสถานฑูตหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องให้ทางพ่อแม่เก็บไว้ก็ได้ค่ะ ถ้าเราไม่ติดต่อกลับไปก็ให้พ่อแม่ติดต่อสถานฑูตหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องได้ค่ะ อันนี้จิ๋วไม่แน่ใจว่ามีที่ไหนบ้าง อาจจะสถานกงสุลไทยที่เยอรมนี สถานฑูตเยอรมนีที่ไทย หรืออื่นๆ ต้องรอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบนะคะ

อันนี้เป็นเว็บไซต์สถานฑูตเยอรมนีที่บอกเกี่ยวกับเรื่องการขอวีซ่าค่ะhttp://www.bangkok.diplo.de/Vertretung/bangkok/th/04/Visabestimmung/Visabestimmung__unterbereich.html แต่ถ้าจะให้แน่ใจติดต่อไปที่สถานฑูตก็ได้นะคะ ว่าต้องทำยังงัยบ้าง

โชคดีจ้า
BunnyLove
Newbie
*

nilwised@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 05 กันยายน, 2008, 23:46:28 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ของน้องจิ๋วเป็นทางการมากเลยค่ะ รู้ไหมว่าแฟนพี่เขียนจดหมายว่าอะไร เค้าบอกว่า เมื่อ 5 ปี ก่อนรู้จักพี่ทางเน็ต แบบว่าเล่นเกมส์โดมิโน่ด้วยกัน แล้วพี่เป็นผู้เล่นที่แฟร์ ไม่โกง และเล่นกับทุกคนไม่เลือก ว่าใครมีคะแนนน้อยกว่า แบบว่าประทับใจ ก็เลยอยากชวนพี่มาเที่ยว และทำความรู้จัก เพื่อเป็นการตัดสินใจในอนาคต ประมาณนี้ค่ะ ตลกดี อิอิ ขยิบตา ขยิบตา

I love you, say we're together baby,
say we're together, oh
I need you, I need you forever baby,
you and me
Jirew
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 กันยายน, 2008, 01:01:58 »

แต่แบบของพี่ต่ายนี่น่ารักมากเลยนะคะ แบบของจิ๋วนี่สไตล์คุณครูสอนศาสนาค่ะ ยิงฟันยิ้ม
j_yoghurt
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 กันยายน, 2008, 10:59:03 »

ขอบคุณพี่ต่ายและคุณจิ๋วมากเลยคะ โดยเฉพาะคุณจิ๋วให้ความรู้ดีจริงๆ คะ แฟนเค้าเคยมาเที่ยวเมืองไทย 2 ครั้งแล้วคะ ครั้งหลังนี่เค้ากะจะให้เราไปเที่ยวบ้านเค้าบ้างจะได้ดูสภาพความเป็นอยุ่ประมาณนั้นนะคะ ว่าเราจะอยุ่ได้มั้ย  นะคะ เค้าก็ดีกะเราเสมอมานะคะ  แต่ก็ยังกลัวๆ ถูกหลอกอยู่ดีนะคะ แหมไปตั้งไกล ภาษาเราก็ไม่เก่ง  เราไม่รู้เค้าจะเปลี่ยนไปป่าวซิคะก็กลัวไว้ก่อนนะดีแล้วนะคะ  จะทำตามที่คุณจิ๋วบอกคะ ขอบคุณมากจริงๆ คะ
Jirew
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กันยายน, 2008, 01:51:16 »

ไม่เป็นไรค่ะ ยินดีจ้า แต่เรื่องที่คุณกลัวนี่เราก็ไม่รู้จะช่วยแนะนำยังงัย เรามาที่เบลเยี่ยมครั้งแรกเพื่อนที่ทำงานและหัวหน้าขอตามมาเที่ยวด้วย เราก็โอเค ดีจะได้มีเพื่อนร่วมเดินทาง แต่พอกลับไปได้ไม่ถึงสัปดาห์แฟนก็ออนไลน์ msn ไปบ่นๆ ใหญ่เลยค่ะ เรื่องที่เรายอมให้เพื่อนมาด้วย เขาบอกเลยไม่เป็นส่วนตัวเลย เราก็บอกเขาไปว่าหนึ่ง) เพื่อนและหัวหน้าเขาขอเราก็ไม่กล้าปฏิเสธ สอง)เราก็อยากมีเพื่อนเดินทางเพราะเราเดินทางออกนอกประเทศครั้งแรกและเราก็ว่าเขาจะเอาเราไปขาย เขาก็ยิ่งโกรธใหญ่ หาว่าเราไม่ไว้ใจเขา กลัวเขา อย่างนี้เหรอที่เรียกว่ารักกัน เราก็อธิบายจนเหนื่อยเลย กว่าจะเข้าใจกัน นี่เพื่อนและหัวหน้าที่มาด้วยออกค่าใช้จ่ายเองทุกอย่างเลยนะ เขายังบ่นเลย ยังงัยก็ขอให้โชคดีนะคะ ยิ้มเท่ห์
BunnyLove
Newbie
*

nilwised@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 07 กันยายน, 2008, 12:05:44 »

ยิงฟันยิ้มพี่นะ ตอนไปไม่ค่อยกลัวโดนหลอกเท่าไหร่ แต่กลัว การเดินทาง เพราะไม่เคยเดินทางไปไหนคนเดียว ยิ่งต่างประเทศแล้ว กลัวมากๆ กลัว ตม. ไม่ให้ผ่าน กลัวไปหมด โชคดีได้รู้จักกับน้องแหม่ม ก็เลยมีเพื่อนเดินทาง แต่ก็ผ่านพ้นไปด้วยดี ไม่มีปัญหาใดๆ  แต่ก็ยังไม่ชอบเดินทางนานๆ อยู่ดี อิอิ น้องจิ๋วคล้ายๆพี่เลยนะ ไม่รู้เหมือนกันว่าฝรั่งเค้าชอบความเป็นส่วนตัว ขนาดแฟนพี่เค้ามาเมืองไทย 3 ครั้งแล้ว พี่ก็ชอบชวนเพื่อนไปเที่ยวด้วยกัน เค้าก็บ่นอยู่เรื่อย ว่าทำไมต้องชวนเพื่อนทุกที พี่ไปเองไม่เป็นหรือไง แหม ก็เราเกรงว่า จะไม่บันเทิง ถ้าไปกัน 2 คน เพราะพี่ก็คุยไม่ค่อยเก่ง อยู่กัน2คน ก็ชอบทะเลาะกันอยู่เรื่อยเลย ครั้งนี้ ก็กะจะชวนเพื่อนไปเที่ยวเหมือนเคย ช่วยไม่ได้ ก็ไม่ชอบไปกัน 2 คน มันเหงางะ อิอิ

I love you, say we're together baby,
say we're together, oh
I need you, I need you forever baby,
you and me
j_yoghurt
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 กันยายน, 2008, 13:32:19 »

นั่นซิคะ เรื่องเดินทางก็สำคัญเราไม่เคยออกต่างประเทศ ยิ่งไปไกลขนาดนี้อีก ไปคนเดียวอีก ทำอะไรอย่างไรบ้างก็ไม่รู้ เฮ้อ สงสัยจะไม่ไปดีกว่า  สำหรับเรื่องความเป็นส่วนตัวเหมือนักนเลยคะ  เราบอกจะชวนเพื่อนไปด้วยก็ไม่ยอม เราถึงกลัวไงคะ ว่าจะโดนหลอกไปขาย ขนาดบอกว่าเพื่อนจ่ายเองทุกอย่างยังไม่ยอมอีกอะ แงแง ทำไงดี
Nuanpan
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2008, 15:32:42 »

หวัดดีค่ะ จิ๋ว อยากรู้จักด้วยค่ะ ชื่อมดค่ะ ไม่รู้ว่าต้องเรียกพี่หรือป่าวโทษทีค่ะ (มดอายุ 26 แล้วค่ะ) อยากถามเรื่องการขอวีซ่าท่องเที่ยวกับจิ๋วให้ละเอียดกว่านี้ค่ะ เพราะว่ามดมีแฟนอยู่ที่นั่นเหมือนกันแต่ว่า .......มันติดอยู่ที่ว่ามดคุยกันกับแฟนด้วยภาษาอังกฤษแต่ว่ามดไม่ค่อยเก่งภาษาเอาซะเลย เลยอยากได้ใครสักคนที่พูดภาษาเดียวกันและให้รายละเอียดที่ชัดเจนมากๆนะค่ะ ถ้าไม่รบกวนเกินไปช่วยติดต่อกับหามดหน่อยได้ไหมค่ะ antkung_@hotmail.com ขอบคุณมากค่ะ แล้วเจอกันนะค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kbujunior
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2008, 03:01:04 »

หวัดดีคะคุณมด อย่าว่า คุณมด เลย ดิฉันมีแฟนคนเยอรมัน ภาษาไม่ดีเลย ยังพูดอังกฤษปนไทยเลย ยิ้มกว้างๆ
patcha@9
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2008, 18:13:36 »

หวัดดีคะ เป็นสมาชิกใหม่คะ พอดีตอนนี้อยู่เยอรมัน คะมาด้วยวีซ่าท่องเทียวโดยมีแฟนรับรองเหมือนกันคะ ขอวีซ่ามา 2 ด ได้มา2เดือน กะ 5 วันคะ  ชื่อ แพท นะคะ มาช่วยตอบนะคะไม่รู้ช้าไปเปล่า ตอนขอวีซ่ามาก็กลัวสารพัดคะเพราะได้ข่าวว่าขอวีซ่าเชงเก้นส์ มักยากยิ่งเยอรมัน ด้วยอ่านจากหลายๆเวปก็กลัว และเพิ่งคบกับแฟนด้วยแค่ 5 เดือนเองคะ แต่ค่อยข้างมั่นใจเพราะก่อนมาเจอกัน 2 ครั้งแล้ว เค้าก็มากรุงเทพ มารับไปเยอรมันพร้อมกัน และอีกอย่างเราก็คุยกันทุกวันผ่าน webcam วันละหลายๆ ช.ม เห็น ทั้งที่บ้านและที่ทำงานเลยไม่ค่อยกลัวเท่าไร กับกลัวสถานฑูตเยอรมัน ไม่ให้วีซ่ามากกว่าเพราะมีแพลนว่าอยากมาฉลองคริสมาต และ ปีใหม่ที่นี้คะ เลยทำการบ้านอย่างหนักในการขอวีซ่า(เหมือนสอบเลยคะ) เพราะแฟนเองเค้าก็เข้าเวปเกียวกับวีซ่าเค้าเองก็ทราบว่ามันยากยิ่งเราโสด ไม่มีงานทำที่มั่นคง เพราะแพทขายเสื้อผ้าแฟชั่นที่ตลาดนัดนะคะ เราเลยต้องเตรียมเอกสารให้พร้อมก่อนไปขอวีซ่า จริงๆแล้วจดหมายเชิญที่แฟนเราเขียนเป็นภาษาเยอรมันนะสำคัญนะคะ เอาให้ละเอียดว่าเจอกันที่ไหนเมื่อไร และรับผิดชอบเราช่วงที่เราไปอยู่กะ เค้า และที่สำคัญแฟนเค้าเขียนรับรองว่าเราจะกลับเมืองไทยทันที่เมื่อวีซ่าเราหมด ตอนเราไปขอวีซ่าเจอ ไปห้าคำถามกะ ห้านาที วีซ่าก็ผ่านนะคะ แต่ช่วงเตรียมเอกสารก็นานนะคะ เพราะกลัวจะไม่ผ่าน
patcha@9
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2008, 18:58:55 »

ของเราทำเป็นจดหมายแนะนำตัวเป็นภาษาอังกฤษด้วย ว่าเราเป็นใคร ทำมาหากินอะไร เจอกันกะแฟนที่ไหนอย่างไง เหตุผลที่จะไปเยอรมัน กะเหตุผลที่ต้องกลับมาเมืองไทย เพราะเราไม่ได้ทำงานบริษัท ไม่มีใบลา แต่ที่สำคัญจดหมายเรากะแฟนต้องตรงกันนะคะ ถ้ามีโฉนดที่ดิน หรือคอนโด เอาไปด้วยคะ ตัวจริงนะคะ เราเอาโฉนดคอนโด ถ่ายเอกสารไปคะ มาเล่าตอนไปยื่นเอกสารดีกว่า เราไปวันจันทร์ เก้าโมงเช้าคะ  เอาฤกษ์คะ กรอกแบบฟอร์มเรียบร้อย เอาให้เคลีย นะคะเพราะแบบฟอร์มก็สำคัญใครอยากได้ ตย. การกรอก เดี๋ยวส่งไปให้คะ
  วันที่ยื่นเอกสาร  ไปถึงก่อนเวลา 15 นาทีคะ  พอดีช่องคิวเราว่างเค้าเลยเรียกไปยื่นเอกสารเลย
เรา>>>>  สวัสดีคะ   (สวยที่สุดเท่าที่เคยทำตอนเรียน 5555)
เจ้าหน้าที่(หน้าดุ>>)ดูเอกสาร ทั้งหมดก่อนแล้วเอาจดหมายของแฟนเราขึ้นหน้าแรกแต่ไม่อ่านสงสัยอ่านไม่เป็นเพราะเป็นภาษาเยอรมัน55555  แต่เอาจดหมายเรามาอ่านประมาณ 5 นาที แล้วก็ถาม

1>>>>เจ้าหน้าที่:จะไปเยอรมันทำไม ตั้งสองเดือน (ไม่เห็นไงว่าไปหาแฟนตามแบบฟอร์ม กะ จดหมาย)
>>>>เรา  : ไปเยี่ยมแฟนคะ กะ ไป ฉลองคริสมาตกับครอบครัวเค้่า และไปเทียว ......คะ
2>>>>เจ้าหน้าที่:มีโครงการจะแต่งงานกันไหม
>>>>เรา  :  ยังคะ เพราะเพิ่งคบกัน และเรายังมีภาระต้องรับผิดชอบ(อย่ามาหลอกถามเลย5555ลองบอกไปสิว่า.. คะ มีโครงการเค้าจะบอกให้เราทำวีซ่าแต่งงานแทนโดยต้องเรียนภาษาของเค้าก่อน  มีคนบอกมานะคะ ไม่รู้จริงป่าว)
3>>>>เจ้าหน้าที่:ที่ร้านขายเสื้อผ้ามีใบจดทะเบียนการค้า กะ เสียภาษีไหม
>>>>เรา  :ไม่มีคะเพราะเป็นแผงลอยในตลาดนัดตอนเย็นคะ 
4>>>>เจ้าหน้าที:ใครดูแลร้านตอนเราไม่อยู่ (ในจดหมายก็บอกไว้ทำไมไม่อ่านค้าาาาา)
>>>>เรา  :หุ้นส่วนเป็นพี่สาวดูแลคะ
5>>>>เจ้าหน้าที่:มีโฉนดที่ดินไหมที่เป็นชื่อคุณนะ
>>>>เรา  :มีโฉนดคอนโด คะ
เราเอาสำเนาให้ดู โดนบ่น ทำไมไม่เอาตัวจริงมา งั้นขอสำเนานี้นะ (ทำหน้า งอๆ งง ก็ไม่รู้นิว่าต้องใช้ตัวจริง) เราก็เลยบอกว่าอยากดูไหมตัวจริงเอามาให้วันรับเล่มก็ได้ เค้าบอกไม่ต้อง วันหลังให้เอาตัวจริงมา แนะ เหมือนรู้ว่าจะต้องมาขอบ่อยๆ 5555

คำถามสุดท้าย  จะมารับพาสปอร์ตเอง หรือ ส่ง ไปรษณีย์  เรา บอกมา รับเองคะ เค้าก็ให้ไปจ่ายตังค์กะมารับวัน พฤหัส เก้าโมง ถึง สิบโมง 
ใจอยากถามคะ.....ว่าวีซ่าผ่านป่าวแต่กลัวเจ๊แก หน้าดุ มาก ก็เลย ขอบคุณคะ สวัสดีคะ (สวยๆ อีกครั้ง)

อยากจะบอกคะว่า แต่งกายสุภาพ ตอบคำถามให้ดี ก็พกความมั่นใจไปคะ เอกสารพร้อม วีซ่าก็ไม่ยากคะ

พอวันรับเล่มก็ลุ้นคะ สรุปก็ได้ มา สองเดือนกะห้าวัน ตอนนี้อยู่เยอรมันเรียบร้อยแล้วคะ 
โชคดีนะคะทุกคนที่รอวีซ่าอยู่  ขอให้สมหวังทุกคนนะคะ

j_yoghurt
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2008, 10:25:39 »

ดีจังคะ ได้รู้ประสบการณ์จะได้เอาประประยุกต์ใช้กะตัวเองได้
หน้า: [1]
พิมพ์