forums.thaieurope.netสาระ ความรู้ ข้อเสนอแนะร้อยเรี่องเรียงประสบการณ์"ฝรั่งแก้แค้นสาวไทย" บทเรียนที่ต้องจำไปจนตาย
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: "ฝรั่งแก้แค้นสาวไทย" บทเรียนที่ต้องจำไปจนตาย  (อ่าน 16092 ครั้ง)
ทิพย์ญาดา
Newbie
*

« เมื่อ: 13 มีนาคม, 2008, 20:07:53 »

พี่สาวเล่าให้ฟังค่ะ แต่จำไม่ได้ว่าอยู่เขตใหนของจังหวัดอุดรฯ เพราะตัวเองไม่ได้ใส่ใจจะจำต้นตอของที่มาเรื่องนี้ แต่ที่จำมาเล่าต่อก็ตัดเอาแต่เนื้อๆ ค่ะ. ที่พี่สาวไปเจอเรื่องนี้เข้า เพราะหมู่บ้านนั้นมีลูกค้าพี่สาวอยู่มาก พี่เขาต้องไปบริการลูกค้าอยู่ประจำ. เริ่มเรื่องเลยนะคะ, ก็สาวไทยกับฝรั่งค่ะ ไม่ทราบว่าแต่งงานกันยัง ถ้าท่านใดอ่านเรื่องนี้เสร็จแล้ว ก็คอมเม้นท์ด้วยก็ดีค่ะว่าน่าจะแต่งกันหรือยัง. ก็คบกันมานานพอสมควร ฝ่ายชายก็เลี้ยงดูอย่างดี ส่งเงินให้ใช้ตลอด และล่าสุดไปสร้างบ้านให้ฝ่ายหญิงหลังใหญ่โต และก็ไปๆมาๆระหว่างเมืองไทยกับประเทศตัวเอง ผู้หญิงก็ประมาณใช้เงินเป็นว่าเล่น เข้าบ่อนประจำ มั่วกับชายอื่น เวลาสามีจะไปหา ก็ถอดคราบเครียหมด คิว่าสามีน่าจะได้กลิ่นไอที่ไม่ดี และในที่สุดก็จับได้ หลายอย่างที่ทำแบบให้อภัยไม่ได้ มีอยู่วันหนึ่งสามีมีบอกว่า จะต่อเติมบ้านให้ใหม่ ตรงนี้ ตรงนั้นไม่ดี จะทำให้ดีกว่าเก่า ด้วยความงก+กับความเหลิง+โง่ เธอก็ตกลงทันทีค่ะ และฝ่ายชายก็เรียกช่างพร้อมด้วยรถแม๊กโฮมา และก็ทุบบ้านทิ้งทั้งหลังตามข้อตกลงว่าจ้าง เสร็จสรรพราบเป็นหน้ากลอง และก็บอกฝ่ายหญิงว่า ถ้ารื้อแค่ที่บอกใว้ แล้วทำใหม่ มันก็มีค่าก่อสร้างพอๆกับสร้างใหม่ทั้งหลัง เขาเลยแนะนำให้ทุบทำใหม่ แล้วฝ่ายชายก็บอกฝ่ายหญิง ใจเย็นนะตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะให้บริษัทใหนมาสร้าง ตอนนี้มีอยู่ 2 บริษัทที่กำลังดูอยู่เรื่องราคา ฝ่ายหญิงไม่มีแม้แต่จะคิดเอะใจ เที่ยวไปคุยโว จะสร้างบ้านใหม่ งบประมาณหลายล้าน ของเก่าไม่ดี มีเงินซะอย่างจะทำยังไงก็ได้ พอหลังจากนั้น ฝรั่งก็เดินทางกลับประเทศ และบอกจะกลับมา ภายในสองอาทิตย์ ถ้ามีบริษัทก่อสร้างมาถามก็บอกให้เขารอ และก่อนไปฝรั่งก็ไม่ได้ให้เงินฝ่ายหญิง บอกถึงประเทศแล้วจะโอนมาให้ทันที ซึ่งเขาก็เคยทำให้ฝ่ายหญิงประจำอยู่แล้ว. (ท่านผู้ชมเชื่อไหมคับว่า พอพี่สาวเล่ามาถึงตอนนี้ดิฉันก็พอจะมองอะไรออก แต่ก็ไม่กล้าฟันธง ฟังต่ออีกนิดดีกว่า) หลังจากวันนั้ผ่านไป ฝาหรั่งไม่กลับไปเหยียบที่นั่นอีกเลย แถมเขียนจ.ม ฝากมาส่งที่เมืองไทย แบบไม่ที่อยู่ผู้ส่ง ในจดหมายรวบรวมสาระพัดสัตว์ ที่เปรียบกับผู้หญิง และถึงต้นตระกูลฝ่ายหญิง เขาบอกว่าแค่นี้ยังไม่สาแก่ใจ  แต่อย่างน้อยเธอก็ได้ความเจ็บปวดที่เธอทำใว้กับฉันกลับไปบ้าง. (นี่แหละคับท่าน บทเรียนราคาแพง ที่ต้องจำไปจนตาย) ถามว่า เอาผิดฝรั่งได้ไหม ได้ตามไปฟ้องเขาที่ประเทศเขาสิ เดี๋ยวเขาฟ้องคุณเธอกกลับ จะเอาอารัยไปสู้กับเขา ตัวเองทำตัวเองไม่ดีเอง ก็สมแล้ว..แต่ฝรั่งที่เขาทำใจได้ก็มีมากค่ะ. แต่ตามความคิดเห็นตัวเอง "เกลือจิ้มเกลือ" ก็เหมาะแล้ว.
ที่นำเรื่องนี้มาเล่า หวังว่าคงเป็นอุธาหรณ์ได้นะคะ. ดิฉันคิดว่าเรื่องนี้น่าจะมีคนเคยได้ยินมาแน่นอน เพราะเป็นเรื่องพูดกันสนั่นเมือง..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม, 2009, 00:46:09 โดย ทิพย์ญาดา » บันทึกการเข้า
thaise vrouw
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2008, 21:43:25 »

อืม...เคยค่ะ เคยดูจากรายการทีวีที่เมืองไทย ที่คุณวิสิษฐ์เป็นพิธีกร...ที่ชอบพูดว่า โถ..ทำไปได้... แต่จำไม่ได้ว่าชื่อรายการอะไร เพราะนานมาแล้วค่ะ

ก็สมน้ำสมเนื้อกันนะคะคุณญาดา  ฝรั่งคงคิดแบบแค้นต้องชำระมั้ง  ยิงฟันยิ้ม
BunnyLove
Newbie
*

nilwised@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2008, 23:46:24 »

แล้วเรื่องนี้ก็แก้เผ็ดได้สะใจจริงๆค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ...สิบหมื่น สิบหมื่น สิบหมื่น แหมยิ้มระรื่นคงกลืนลงคอ คุณพ่อครับผมแย่ คุณแม่ครับผมจน สิบหมื่นผมเหลือทน...(จำไม่ได้แล้ว) ก็ต้องยอมรับค่ะว่า ตอนนี้ เงิน คือปัจจัยสำคัญในการใช้ชีวิตในยุคสมัยนี้ เวลาเห็นเด็กนักเรียน นักศึกษา ใช้มือถือ เสื้อผ้า แบรนด์เนม เห็นก็ยังคิดว่า เด็กๆ เอาเงินมากจากไหนกันนี่ ถ้าพ่อแม่มีเงินก็ไม่เป็นไรหรอกค่ะ แต่ที่หาเงินโดยวิธีอื่นนี่ซิ เพื่อต้องการซืั้อสิ่งของนอกกาย เพียงเพื่อต้องการอวดเพื่อนๆ ไม่สนใจว่าเงินจะได้มาโดยวิธีใด เพื่อนดิฉันนะค่ะเคยเล่าให้ฟังว่า เค้าเคยเห็นผู้ชายไปส่งแฟนทำงาน แล้วแฟนทำงานอะไรรู้หรือเปล่าค่ะ หมอนวดอึ้งไปเลยค่ะ ขนาดแฟนตัวเองยังยอมให้ผู้ชายคนอื่นเชยชม แล้วอีกอย่างนึงที่ดิฉันสังเกตนะค่ะ ตอนสัก ทุ่ม-2ทุ่ม ดิฉันเลิกงาน ตอนกลับบ้านก็จะผ่านร้านคาราโอเกะ มีผู้หญิงวัยรุ่น แต่งเนื้อแต่งตัว นุ่งน้อย ห่มน้อย บางทีใส่แค่เสื้อชั้นในกับกางเกงขาสั้นจู๋ เห็นแล้วก็คิดว่าทำไมมันเยอะอย่างนี้ เีดี๋ยวนี้เด็กวัยรุ่นหาเงินกันวิธีนี้แล้วเหรอ คงเพราะสบายดี ไม่ต้องใช้สมอง ไม่ต้องตากแดดให้มันเหนื่อย แค่ใช้เรือนร่างบริการ บางคนก็บอกว่า ไม่ได้ขายตัว แค่เรียกแขก แต่ก็นะ ยังไงภาพพจน์มันก็ดูยังไงอยู่ เห็นแล้วก็เหนื่อยใจ ถ้าเราเป็นพ่อ แม่ พี่ น้อง ถ้าเห็นลูกหลานเราทำอย่างนี้ ก็ไม่รู้ว่าจะรู้สึกอย่างไร บางทีความคิดดิฉันก็อาจจะล้าหลังไปหน่อย แต่ก็ยังรับไม่ค่อยได้อยู่ดีค่ะ

I love you, say we're together baby,
say we're together, oh
I need you, I need you forever baby,
you and me
คเณศ
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2008, 01:58:35 »

แบบนี้คิดว่ามัน "มันส์" ยิ่งกว่าหนัง The War of the Roses ของฮอลลี่วูดนะครับ...
ดูโปสเตอร์ คลิก http://movies.nytimes.com/movie/53367/The-War-of-the-Roses/overview

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม, 2008, 16:15:13 โดย คเณศ » บันทึกการเข้า

ดูดักแด้ ฟังแคนอีสาน คลิก http://www.youtube.com/watch?v=B9BMdMcJS9Y&mode=related&search=
Celtic Woman - the Voice: http://www.youtube.com/watch?v=sfO6JpR5Ip8&mode=re
The Universal Declaration of Human Rights: http://www.youtube.com/watch?v=hTlrSYbCbHE&
alex
Newbie
*

sammiangie@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2008, 02:30:34 »

พูดถิง หมอนวด ก็ต้องดูด้วยว่าเขาทำงานที่ไหน มีหลายประเภทค่ะ บางรายทำในอาบอบนวด บางรายทำในร้านที่นวดที่ดี จะเหมาหมดว่าเป็นงานไม่ดีไม่ได้ ตนเองก็เคยเป็นหมอนวดมาก่อน(ตอนนี้เป็นนักเรียนกับแม่บ้าน) งานนวดเป็นงานที่หนัก แต่รายได้ดีถ้าขยัน พูดถึงเด็กวัยรุ่นสมัยนี้น่าเป็นห่วง ทำงานในบาร์เยอะมาก เคยมีเพื่อนฝรั่งถามผู้หญิงทำงานบาร์ เป็นผู้หญิงอย่างว่าหรือเปล่า ตอบยากนะค่ะ  ลังเล
BunnyLove
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2008, 07:43:01 »

พูดถิง หมอนวด ก็ต้องดูด้วยว่าเขาทำงานที่ไหน มีหลายประเภทค่ะ บางรายทำในอาบอบนวด บางรายทำในร้านที่นวดที่ดี จะเหมาหมดว่าเป็นงานไม่ดีไม่ได้ ตนเองก็เคยเป็นหมอนวดมาก่อน(ตอนนี้เป็นนักเรียนกับแม่บ้าน) งานนวดเป็นงานที่หนัก แต่รายได้ดีถ้าขยัน พูดถึงเด็กวัยรุ่นสมัยนี้น่าเป็นห่วง ทำงานในบาร์เยอะมาก เคยมีเพื่อนฝรั่งถามผู้หญิงทำงานบาร์ เป็นผู้หญิงอย่างว่าหรือเปล่า ตอบยากนะค่ะ  ลังเล
สวัสดีค่ะ ขอโทษนะค่ะที่เขียนไม่เคลียร์ ในความหมายของดิฉัน หมายถึง ทำงานที่อาบอบนวดค่ะ เพราะไม่เคยพูดถึงหมอนวดแผนโบราณไม่ดี หรืออาชีพอื่นไม่ดี เพราะตัวเองก็ยังคิดจะไปเรียนนวดแผนโบราณเป็นงานอดิเรก หรืออาจจะเป็นอาชีพอนาคตก็ได้ แล้วก็ไม่ได้เหมาว่าคนที่ทำงานในบาร์จะเป็นผู้หญิงขายตัว หรือเสเพล เพราะดิฉันเก็เคยเที่ยวมาก่อน ไปดื่ม ไปฟังเพลง ไปสังสรรค์กับเพื่อน ก็ไม่ได้ทำตัวเหลวไหลอะไร ประเด็นไม่ได้ชี้ว่า ใครเป็นผู้หญิงอย่างว่าหรือไม่ ประเด็นดิฉันหมายความว่า ตอนนี้ค่านิยม และความคิดของคนรุ่นใหม่ มันเปลี่ยนไปตามกระแสโลกค่ะ  ยิ้มเท่ห์

I love you, say we're together baby,
I need you, I need you forever baby,
you and me
ทิพย์ญาดา
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2008, 17:07:26 »

"มนุษย์"มีค่าแตกต่างกันที่ฐานะทางสังคม แต่มนุษย์มีค่าเท่าเทียมกันคือ "ความเป็นคน" จุดมุ่งหมายที่คนเราพยายามฝ่าฟัน และฝันที่จะไปให้ถึง เหมือนกันค่ะ เพื่อปากเพื่อท้อง เพื่อความอยู่ดีกินดี และมีชีวิตอย่างสูขสบาย แต่ที่ไม่เหมือนคือหนทางมากมาย ที่มีให้เลือกเดินต่างหาก แล้วแต่ใครจะเลือกเดินทางใหน เพื่อนำตัวเองไปสู่จุดหมายปลายฝัน. เอ.. ขยิบตาเราพาเพื่อนออกนอกประเด็นหรือป่าวเนี๊ย ยิงฟันยิ้ม.
Jasminesiam
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2008, 05:13:44 »

สวัสดีค่ะทุกๆ คน
เข้ามาอ่านกับเขาด้วย แต่ไม่ได้เข้ามานานมากๆ เลย ตกข่าวไปเยอะเลยค่ะ แต่เรื่องที่คุณญาดาเล่านะมันส์จริงๆ สงสารก็สงสาร คือสงสารความโง่ของคนนะค่ะ แต่เวรกรรมมันมีจริงๆ ค่ะ ตามเร็วยิ่งกว่าติดปีกซะอีกว่ามั๊ยค่ะ

และดิฉันก็เห็นด้วยกับคุณบันนี่เลิฟเกี่ยวกับทัศนคติของเด็กวัยรุ่นสมัยนี้ ที่เห็นของนอกกายสำคัญมาก จนกระทั่งยอมทำได้ทุกอย่างแค่ให้ได้มาในสิ่งที่ต้องการ และค่านิยมการรักนวลสงวนตัวมันไม่เหลือแล้วค่ะ เคยได้ยินเด็กมัธยมทำสถิตินอนกับผู้ชายมั๊ยค่ะ เป็นข่าวใหญ่เชียวค่ะ ฟังแล้วอึ้งกิมกี่ไปเลยค่ะ เรื่องการพัฒนาประเทศเราตามไม่ทันประเทศตะวันตกแต่เรื่องฟรี...เราไปเร็วกว่าเขาอีกนะค่ะ เดี๋ยวนี้รู้สึกทำใจลำบากมากเวลาเจอคำถามเกี่ยวกับเด็กไทย ผู้หญิงไทย ไม่ได้เหมาว่าจะเป็นทุกคน แต่มันก็มีอยู่มากซะจนทำให้กลืนไม่เข้าคายไม่ออกเวลาที่จะต้องตอบคำถามว่ามั๊ยค่ะ

ดิฉันยังหัวโบราณอยู่นะค่ะ ยังพยายามสอนน้องๆ หลานๆ ว่าให้รักนวลสงวนตัวกันสักนิด อย่างน้อยก็เพื่อตัวเองไม่ใช่เพื่อใครที่ไหน แต่พวกเขาจะฟังเราแค่ไหนก็ไม่รุ้หรอกค่ะ เพราะสังคมที่มันฟอนเฟะไปซะแล้ว

เขียนแล้วยาวค่ะ เอาเป็นว่าดิฉันยังมีความเชื่อว่ายังมีอนาคตของชาติที่ฉลาดอยู่อีกเยอะเลยค่ะ ยิ้ม
BunnyLove
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2008, 12:59:09 »

ยิ้มกว้างๆความจริงมันก็เป็นปัญหาโลกแตกค่ะ ตัวดิฉันคิดว่ามันก็เป็นสิ่งสำคัญกับเด็กวัยรุ่นยุคใหม่ โดยเฉพาะเด็กไทย ที่จะเป็นอนาคตของชาติในอนาคต การลอกเลียนแบบ ค่านิยมที่ผิดๆ สิ่งที่เราจะสามารถทำได้ก็พยายามสอนกับคนใกล้ตัว ถ้าผู้ปกครองช่วยกัน อย่างนี้ก็ช่วยลดปัญหาได้ส่วนนึง มีตัวอย่างเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน คุณสรยุทย์ทีทำรายการเรื่องเล่าเช้านี้ ก็มีการสัมภาษณ์เด็กประถมที่จังหวัดทางภาคอีสาน ว่าโตขึ้นอยากเป็นอะไร ก็มีเด็กหญิงคนหนึงตอบว่า โตขึ้นหนูอยากแต่งงานกับฝรั่งค่ะ สร้างความตกใจให้กับคนสัมภาษณ์ย่ิงนัก อันนี้อาจจะดูเป็นเรื่องตลกนะค่ะ แต่ถ้ามองจริงๆ แล้ว มันไม่ตลกเลยค่ะ เพราะนั่นหมายถึง อนาคตเด็กไทยคิดอย่างไร การมีคู่รักไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเจอคนดี หรือรวย มันทำให้คุณค่าของคนไทยสูญเสียไป การรักนวลสงวนตัวก็จะไม่มีอีกต่อไป น่าเศร้าเหมือนกันนะค่ะ ร้องไห้

you and me
BunnyLove
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2008, 10:04:50 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มฮิฮิ แบบว่ารู้สึกว่าตัวเอง เริ่มแก่แล้วก็ขี้บ่นหนะค่ะ เห็นอะไรก็ขวางหูขวางตาไปหมด ความจริงแล้วไม่อยากให้ผู้ปกครองละเลยสิ่งเหล่านี้ค่ะ ถ้าทุกคนคิดว่า เรื่องไม่ใช่ แล้ววัฒนธรรมไทยจะอยู่ได้นานแค่ไหน ถ้าผู้ใหญ่ช่วยกันเป็นหูเป็นตา พวกเราก็ยังคงยื้อวัฒนธรรมไทย ให้อยู่คู่กับคนไทยให้นานที่สุดค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม, 2008, 10:07:43 โดย BunnyLove » บันทึกการเข้า

you and me
ชดารัตน์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 09 เมษายน, 2008, 02:08:27 »

ดีล่ะสมน้ำหน้าคนพวกนี้ ทำอะไรไม่คิดถึงจิตใจคนอื่นเขาบ้าง ไม่รู้จักคุณค่าของเงิน กว่าเขาจะหามาได้แต่ละบาท ต้องลำบากขนาดไหน เฮ้อ วัฒนธรรมหน้าใหญ่เมื่อไหร่จะหมดซะที ทำไมคิดอยากได้แต่เงินคนอื่นเขาง่ายๆแบบนั้น ไม่รู้หรือว่าเขาหามายากขนาดไหน ใช่อยู่ว่ารักไม่มีพรมแดน ไม่มีศาสนา แต่ไม่ใช่ขูดรีด ทำเพื่อเอาหน้า แต่ไม่รู้ความรักอยู่ที่ไหน เคยได้ยินข่าว แม่เล่าให้ฟังว่าแถวบ้าน คนจังหวัดเดียวกันแหล่ะ  ว่าฝรั่งมันโมโหโกรธผู้หญิงทำนองว่าไม่ให้เข้าอยู่บ้านที่เขาส่งเงินมาสร้างให้อะไรนี่แหล่ะ แล้วมันก็จ้างรถแมคโครเขามาพังบ้านยับเหมือนกัน สะใจใหมล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน, 2008, 02:33:14 โดย ชดา » บันทึกการเข้า
kandar
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 14 เมษายน, 2008, 01:32:44 »

ยิ้ม
lillelam
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2008, 12:54:57 »

สวัสดีด้วยคนจ้ะ ยิ้ม อ่านแล้วอยากเป็นแนวร่วมในความคิดอ่ะจ้ะเลยต้องสมัครเป็นสมาชิก  เราเห็นด้วยและสนับสนุนความคิดของคุณยาดา,บันนี่เลิฟ และเพื่อนท่านอื่นๆที่คิดแนวเดียวกันนี้นะ  แบบว่าแก่แล้วขี้บ่นเหมือนกันน่ะจ้ะ จุมพิต ยิงฟันยิ้ม  คิดว่าสังคมไทยคงกู่ไม่กลับแล้วล่ะ และคงไม่ต้องพูดถึงวัยรุ่นๆปัจจุบันนี้แล้วล่ะ มันสายไปแล้ว เพราะแม้แต่เด็กเล็กเด็กน้อยที่เพิ่งเกิดใหม่ในทุกวันนี้(ส่วนใหญ่นะคะ)ถูกพ่อแม่เคี่ยวเข็ญให้ต้องได้ดิบได้ดีหรือเหนือกว่าคนอื่นๆตั้งแต่เล็กๆแล้วน่ะ  เด็กก็เลยเรียนรู้ที่จะแข่งขันกับคนอื่นตั้งแต่ตัวกะเปี๊ยก  แทนที่จะรู้จักรักและช่วยเหลือคนอื่นๆ  ความคิดที่เติบโตในสมองของพวกเขาก็จะมีแต่ต้องเรียนเก่งๆ เรียนสูงๆ ทำงานดีๆ มีเงินเยอะๆ ฯลฯ  ส่วนคนที่ไม่มีโอกาสเรียนก็คิดแค่ว่าหางานอะไรก็ได้ที่สบายๆ ได้เงินเยอะๆ  มีเงินแล้วใครต่อใครก็ยกย่องนับถือเองแหละ ขยิบตา น่าเศร้าค่ะ อายจัง
BunnyLove
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2008, 14:22:56 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มค่ะ มาร่วมด้วยช่วยกันนะค่ะ เริ่มจากคนรอบๆตัวเราก่อนก็ได้ค่ะ ยินดีรับฟังข้อเสนอแนะจากทุกๆท่านค่ะ

you and me
tia
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2008, 03:26:01 »

สวัสดีค่ะ คุณญาดา เจ้าของทู้ และเพื่อน วันนี้ทีย่า ได้ว่างๆ เลยมานั่งอ่าน ไม่ได้ เม้นท์ มานานแล้วเหมือนกันเพราะยุ่งๆ กับชีวิตในแต่ละวัน อิอิ อ่านเรื่องคุณญาดาเล่า ทั้ง 2 เรื่องแล้ว ก็เป็นอุทาหรณ์จริงๆค่ะ และก็แตกต่างไปแต่ละคน เฮ๊อ โลกเรามีอะไรแปลกๆ เยอะแยะ อ้า แต่ โลกกลมค่ะ ทีย่า ก็คนอุดร แต่อยู่ในเมือง  ยิ้มกว้างๆ แต่ก็รู้จักหนองหานค่ะ ไม่ได้ไปนานแล้วหนองหาน

มาเม้นท์ดีกว่า เรื่องฝรั่งสองคนนั่น เป็นไป ตามวิถีชีวิตเค้าเนอะคะ มีสองแบบของคนเรา คนทำ และ คนถูกกระทำ ว่าแต่ใครเป็นอะไรเท่านั้นเอง อิอิ เราก็ไม่อยากเป็นผู้ถูกกระทำ (แต่ก็โดนมั่งแล้ว ฮาๆ) มาเม้นท์เรื่อง เด็กๆ เราดีกว่า เพราะว่า ทีย่าก็มีลูก 2 คน คนไทยหนึ่ง ลูกฝรั่งอีกหนึ่ง ตอนนี้ ไม่รู้จะออกหัวหรือก้อย เพราะยังเล็กทั้งคู่ แต่ ลูกชาย (คนไทย) ท่าทางเค้าฟังเรา เราก็บอกตลอดว่า แม่คนไทยนะ หนูก็คนไทย ทำอะไรถึงแม้จะอยู่เมืองนอก เราก็เป็นคนไทย ประเพณีไทย ลูกก็ครับๆๆ อันนี้ โอเค ว่ากันไปตามน้ำ ตามเวลา

แต่ ตัวเล็กสิคะ สาวน้อย 4 ขวบเอง เราก็เป็นห่วง เออ ลูกครึ่ง จะฟังเราเปล่าหว่า พ่อเค้าก็ จะ spoil เหลือเกิน เคย นะคะ ตอนลูกยังเล็กมาก เราบอกแฟนว่า เนี่ย ถึงแม้ ลูกสาวเป็นฝรั่งแต่ฉันจะไม่ให้ เค้าเป็นฝรั่งจ๋า หรอกนะ เราก็คุยเรื่อง ว่า ถ้า เค้าไปกอดจูบ กับหนุ่มๆ หรือมีเซ็กส์ ไม่เอานะ อายุ ไม่ถึง เราจะ คอยส่อง จับตา หละ โห เชื่อมะคะ พ่อ (มัน) นะ บอกว่า จะไปห้ามได้งัย ถ้าเค้าจะทำ อ้าว เราเถียงเลยบอกว่า ไม่ได้ แม่ไทย อย่างน้อย ก็จะบอกลูกว่า วัฒนธรรม ไทย เป็นแบบไหน เอาน่า เลือด มันต้องฟังกันมั่งหละ ถ้าสอน กันแทบทุกวัน จะไม่เข้าหู เลยรึงัย (ในใจก็คิดว่า ถึงตอนเค้าโต คงจะรู้หละว่าฟังเราไหม) เฮ๊อ นี่หละค่ะ หัวอกคนเป็นแม่ก็เป็นห่วงเหมือนกัน เราพูด เราสอน แต่เค้าก็คงไปรับวัฒนธรรม ที่ โรงเรียน จากเพื่อนๆ แต่ อิอิ แม่ทีย่า จะไม่ปล่อยให้พลาดสายตา หรอก น่ะ ดีหน่อย ที่ เรากับลูกเข้ากันได้ มีอะไรเค้าก็บอกหมด (หวังไว้ตลอดไป)

แล้วเพื่อนๆ ที่มีลูกฝรั่งน่ะคะ มีอะไรจะแชร์ หรือให้ คำแนะนำไหมคะ ไม่ต้องเอาว่าลูกฝรั่งหรอกค่ะ เอาลูกไทย ที่ติดมาอยู่ด้วยนี่หละค่ะ เผื่อจะได้ ฟังไว้เป็นแนวทาง (รับมือกับพวกลิง) 

ว่าแล้ว ก็จะขอจรลี ไปทำงานบ้านก่อนนะคะ วันหน้าจะแว๊บ เข้ามา ทักทายและเม้นท์ กับเพื่อนๆ อีกค่ะ หวัดดีค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2
พิมพ์